รมว.พม. ลงพื้นที่มอบถุงยังชีพช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วมอ.บางกระทุ่ม-วังทอง จ.พิษณุโลก
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_14486.jpg)
รมว.พม. ลงพื้นที่มอบถุงยังชีพช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมในพื้นที่อําเภอบางกระทุ่ม และวังทอง จังหวัดพิษณุโลก
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_57359.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_12726.jpg)
วันนี้ (9 ต.ค. 64) เวลา 14.00 น. นายจุติ ไกรฤกษ์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (รมว.พม.) พร้อมด้วยคณะผู้บริหารกระทรวง พม. ลงพื้นที่จังหวัดพิษณุโลก เพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมในพื้นที่อําเภอบางกระทุ่ม จังหวัดพิษณุโลก โดยมอบถุงยังชีพของกองทุนช่วยเหลือผู้ประสบสาธารณภัยสำนักนายกรัฐมนตรี จำนวน 200 ชุด พร้อมทั้งร่วมหาแนวทางบูรณาการความช่วยเหลือกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในพื้นที่ ณ วัดท่าตาล ตําบลท่าตาล อําเภอบางกระทุ่ม จังหวัดพิษณุโลก
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_12964.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_57523.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_13407.jpg)
จากนั้น เดินทางลงพื้นที่เพื่อเยี่ยมบ้านครอบครัวกลุ่มเปราะบางที่ประสบปัญหาความยากลำบาก จำนวน 3 ครอบครัว นอกจากนี้ ได้เดินทางไปมอบถุงยังชีพ จํานวน 1,532 ชุด ให้ผู้ประสบอุทกภัยในพื้นที่อําเภอวังทอง ณ ศูนย์เรียนรู้ชุมชนท่องเที่ยว OTOP นวัตกรรม ตําบลวังทอง อําเภอวังทอง จังหวัดพิษณุโลก
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_13176.jpg)
นายจุติ กล่าวว่า สำหรับสถานการณ์อุทกภัยที่เกิดขึ้นในพื้นที่อำเภอบางกระทุ่ม จังหวัดพิษณุโลก พบว่า พื้นที่อำเภอบางกระทุ่มที่ประสบอุทกภัยได้รับความเสียหาย จำนวน 9 ตำบล บ้านเรือนประสบภัย จำนวน 100 หลัง ประชาชนประสบภัย จำนวน 396 ราย วันนี้ตนได้เป็นตัวแทนของรัฐบาลนำถุงยังชีพมอบให้แทนความห่วงใยเพื่อบรรเทาความเดือดร้อนของพี่น้องประชาชนที่ได้รับผลกระทบจากอุทกภัยในครั้งนี้
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_13877.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_14306.jpg)
การลงพื้นที่วันนี้ตนขอยืนยันว่ากระทรวง พม. ไม่ว่าท่านอยู่ที่ไหน ลำบากขนาดไหน เราจะเดินทางไปหาท่านให้ได้ กระทรวง พม. เราดูแลประชาชนทุกช่วงวัย โดยเราเป็นกำลังเสริมในส่วนที่ขาดตกบกพร่องไป เราพยายามทำให้ครบและให้ได้มากที่สุด ถึงแม้ว่าจะไม่ครบ 100 เปอร์เซ็นต์ แต่ขอยืนยันว่านี่คือสิ่งที่รัฐบาลตั้งใจทำให้กับพี่น้องประชาชนของเราทั้งประเทศ ซึ่งอำเภอบางกระทุ่มเป็นอำเภอที่รับปัญหาน้ำท่วมพอๆ กับอำเภอบางระกำ
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_25910.jpg)
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_25715.jpg)
ในขณะเดียวกันหลังน้ำลดลง ตนเชื่อว่าเราจะค่อยๆ เปิดประเทศ ขณะเดียวกันชีวิตของเรายังอยู่ในความเสี่ยงและอยู่ในความเปราะบางอีกมาก ทั้งนี้รัฐบาล โดยกระทรวง พม. และกระทรวงอื่นๆ พร้อมที่จะดูแลประชาชนของเราอย่างเต็มที่ นอกจากนี้เราจะมีการสร้างอาชีพใหม่ๆ เพราะอาชีพเดิมบางอาชีพจะหายไป ซึ่งจะทำให้ผู้ที่ตกงานเพิ่มขึ้นด้วย
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_12501.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_13658.jpg)
นายจุติ กล่าวเพิ่มเติมว่า กระทรวง พม. เราพบว่ามีพ่อแม่ฝากลูกไว้ที่ ปู่ย่า ตายาย หลายแสนคน เราต้องเข้าไปช่วยเหลือให้คนเหล่านี้เดินหน้าต่อไปให้ได้ ทั้งนี้ก่อนปีใหม่เราจะมาเปิดศูนย์บริการประชาชนที่นี่ ซึ่งศูนย์แห่งนี้จะมีตัวแทนของหลายๆ กระทรวง มาเป็นแม่งานมาดูแลพี่น้องประชาชน เราไม่ใช่แค่ช่วยพวกท่านแค่ตอนน้ำท่วม แต่หลังจากนี้ก็ทำงานให้ท่านต่อไป ปัญหาที่พวกท่านมี พวกเราจะรับกลับไปและจะติดตามให้ อาจจะไม่ดีขึ้นทั้งหมดแต่อย่างน้อยเราก็พยายามทำให้ได้มากที่สุดเท่าที่ทำได้
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_14100.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_20211009_57144.jpg)