มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์ จัดพิธีฉลองครบรอบ 110 ปี เพาะช่าง
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/01/Screenshot_20230107_221242.jpg)
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/01/Screenshot_20230107_220941-800x518.jpg)
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/01/Screenshot_20230107_221122-800x526.jpg)
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/01/Screenshot_20230107_221524-800x528.jpg)
วันเสาร์ที่ 7 มกราคม 2566 ที่วิทยาลัยเพาะช่าง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์ มีพิธีฉลองครบรอบ 110 ปี เพาะช่าง เริ่มพิธีในช่วงเช้าด้วยการบวงสรวงถวายเครื่องบูชาองค์พระวิษณุกรรม นำพิธีโดย อาจารย์ธวัชชัย เที่ยงสัตย์ พราหมณ์ผู้ทำพิธีบวงสรวง พร้อมด้วย รศ.อุดมวิทย์ ไชยสกุลเกียรติ อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์, ผศ.บรรลุ วิริยาภรณ์ประภาส ผู้อำนวยการวิทยาลัยเพาะช่าง, คณะผู้บริหารมหาวิทยาลัย, คณาจารย์, บุคลากร, ศิษย์เก่า และนักศึกษาวิทยาลัยเพาะช่าง เข้าร่วมพิธี
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/01/Screenshot_20230107_221051-800x516.jpg)
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/01/Screenshot_20230107_221600-800x519.jpg)
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/01/Screenshot_20230107_221014-800x524.jpg)
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/01/Screenshot_20230107_220920-800x510.jpg)
ต่อจากนั้นถวายสักการะพระบรมรูปพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว และพระบรมรูปสมเด็จฯเจ้าฟ้าจุฑาธุช ธราดิลก กรมขุนเพ็ชรบูรณ์อินทราชัย ผู้บัญชาการพระองค์แรกของโรงเรียนเพาะช่าง หลังจากนั้นมีการมอบทุนการศึกษาจากผู้มีอุปการะคุณแก่นักศึกษา จำนวนรวม 44 ทุน ต่อด้วยพิธีสงฆ์และถวายภัตตาหารเพล ส่วนช่วงบ่ายมีการเปิดนิทรรศการโครงการเผยแพร่องค์ความรู้ด้านศิลปะ บริเวณชั้น 2 อาคารพิพิธภัณฑ์เพาะช่างเฉลิมพระเกียรติ โดยเป็นการจัดแสดงผลงานนักศึกษาทุกสาขาของวิทยาลัยเพาะช่าง และเปิดให้ผู้สนใจเข้าชมฟรีในวันเวลาราชการ ตั้งแต่บัดนี้ไปจนอีกสองสัปดาห์
นอกจากนั้นยังมีกิจกรรมออกร้านจำหน่ายผลงานของนักศึกษา มีกิจกรรมกราฟิตี้ มีดนตรีโฟล์คซองขับกล่อมตลอดงาน และเปิดให้ศิษย์เก่าเข้ามาไหว้พระครูวิษณุกรรมได้จนถึง 4 ทุ่ม ของวันที่ 7มกราคม