“CORNETTO” ประกาศชัดสนับสนุนความเท่าเทียมผู้มีความหลากหลาย
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/06/980353.jpg)
CORNETTO เพราะรักไม่มีข้อจำกัด ประกาศชัดสนับสนุนความเท่าเทียมกันของผู้มีความหลากหลาย ทางเพศ ตอกย้ำจุดยืนแบรนด์ที่สนับสนุนความรักในทุกรูปแบบ
ถึงแม้สังคมไทยจะมีความเปิดกว้าง แต่ความหลากหลายทางเพศยังถูกนำเสนออย่างจำกัด สื่อต่างๆ มักนำเสนอความสัมพันธ์ของ LGBTQ+ แบบชายรักชายเสียเป็นส่วนใหญ่ จึงอาจทำให้สังคมขาดความตระหนักและเข้าใจถึงความหลากหลายทางเพศในรูปแบบอื่นๆ ของ LGBTQ+ และจากการศึกษาของ UNDP ในประเทศไทย ปี พ.ศ. 2560 พบว่า 69.5% ของข่าวที่เกี่ยวข้องกับชุมชน LGBTQ+ ยังคงเป็น ‘ข่าวที่ไม่มีอิทธิพลต่อสังคม’
![Cornetto_Pride_Body1](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh10l_hhvB1Yr2JZnRSt3C0efqSkjFHvUWgjmV52JckdigLmzh_j3hda_6Kq6dLjcUExP2AelUHWZKLrVq-kVLcuPZ7JWYdSYu24TUp-9aYPVcSkSgNQ7vir1IJ6CJhFCepqYnQu3Ahs1lIWICa5VxKewZbg2mOauS3ihlNXtYOzpdrDOazIw9a8Q6L/s16000/Cornetto_Pride_Body1.jpg)
![AZ1_8033](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgCM9_EdU5hTjw8Rtw-ZxZQ-CtHeJPIlavBW_n1VdgSXpgyKfK6K_xxD3sM_Xq95JkGlUWq-UIQcELKoP7FmL30C2rBN-NTWXzYdl6KfmkfHRlVaM-jYvz1HLJ0V7_PQ_BFLpOWjVTZ41cKQbz6IGxowBtRifIR11_rjDM8zUjPmmq-90MFjwBx-2E3/s16000/AZ1_8033.jpg)
“คอร์นเนตโต” ในฐานะแบรนด์ที่ให้ความสำคัญกับความรักและมิตรภาพเสมอมาตระหนักถึงความสำคัญของการส่งเสริมความหลากหลายและการแสดงความเป็นเอกลักษณ์ในเรื่องราวความรักของทุกคน เพื่อเฉลิมฉลอง Pride Month คอร์นเนตโตสนับสนุนให้ทุกคนกล้าที่จะแชร์ความรักในหลากหลายมุมมอง ผ่านแคมเปญ ‘No Wrong Way To Start’ พร้อมเปิดตัวไอศกรีมรสชาติใหม่ ‘Cornetto Pride’ ครั้งแรกของไอศกรีมโคน 2 สี สีสันสวยสดใส รสชาติเปรี้ยวอมหวานดีต่อใจ กัดตรงไหนก็สดชื่นทุกคำเพื่อสร้างสีสันให้กับผู้บริโภคและเป็นสื่อกลางให้ทุกคนกล้าที่จะนำเสนอความรักในมุมที่แตกต่างได้อย่างเปิดเผย
![Cornetto_Pride_Body3](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiFWg_SFmj84GhrMGUzi9c-k5M-bKe92c5nyyq3UorgLeZxEdYdCcG-7L_pV-8M7YQfsbK5_fb4s_G-Xoa5QtywA1dEDa8Z9Njp0-EHyTaVkIX7vSXRswkCQ3-p1WMsg_ZDVprIfD0p5q9FQY0W_SyuTWR6-SR09JbzqHorqA0h-f_81rQ1ZpCkkzlh/s16000/Cornetto_Pride_Body3.jpg)
โดยเริ่มเปิดตัวแคมเปญด้วยการเป็นผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการของงาน “บางกอกไพรด์ 2023” ณ แยกราชประสงค์ บริเวณลานเซ็นทรัลเวิลด์ ร่วมสร้างปรากฏการณ์ พาเหรดถนนสีรุ้งเชิญชวนทุกคนออกมาแสดงความรักและบ่งบอกความเป็นตัวเองอย่างภาคภูมิใจ เพื่อสนับสนุนสิทธิและเสรีภาพของความหลากหลายและความเท่าเทียมทางเพศ
![Cornetto_Pride_Body8](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgClyxkEnTZ_8uNhj6Vm4iMJN1fsScVbsBN84__nOW-fEuIKcLask_HTpruEJxzbv5RBeGDbjd6Ohx77qpZZSHWICcPutL9oMwtKXMQ1qdRl2WQTHYVesPG8ON9Cex31onbzr6u_IArucC9myoxo7XCAJAhv1tgGJeJrBOcKzIrqC7p8UxMeQ7_M1by/s16000/Cornetto_Pride_Body8.jpg)
“คอร์นเนตโตภูมิใจที่ได้ทำงานร่วมกับชุมชน LGBTQ+ โดยสนับสนุนให้ทุกคนกล้าที่จะแสดงความรู้สึกที่แท้จริงออกมาเพื่อสร้างแรงบันดาลใจให้คนรุ่นใหม่ยอมรับความรักในทุกรูปแบบ เปิดรับโลกที่หลากหลายและครอบคลุมยิ่งขึ้น” นายอะบิจิต กุลคาลนิ ผู้อำนวยการธุรกิจไอศกรีมประเทศไทย มาเลเซีย สิงคโปร์ เวียดนาม และกลุ่มผลิตภัณฑ์ใหม่บริษัท ยูนิลีเวอร์ ไทย เทรดดิ้ง จำกัด กล่าว
ในงานเดียวกันนี้คอร์นเนตโตยังมีบูธกิจกรรมที่จัดขึ้นเพื่อเปิดโอกาสให้ประชาชนผู้สนับสนุนและคนในชุมชน LGBTQ+ ได้แสดงออกถึงมุมมองต่อความหลากหลายทางเพศ บอกเล่าเรื่องราวและแชร์แรงบันดาลใจ นำโดยเหล่าคนดังที่เป็นตัวแทนจากคนในชุมชน หมอเจี๊ยบ ลลนา และคุณซิลวี่ ภาวิดา และยังมีไฮไลท์สุดพิเศษ ผู้ที่ร่วมถ่ายภาพกับ Cornetto Pride Studio จะได้เป็นส่วนหนึ่งของแคมเปญ
No Wrong Way to Start ในการเป็นกระบอกเสียงให้ผู้มีความหลากหลายทางเพศได้รับความเท่าเทียมในสังคมไทยโดยการฉายภาพพร้อมข้อความสนับสนุนมุมมองความรักที่หลากหลายขึ้นบนจอดิจิทัลขนาดยักษ์ The PanOramix Screen จอดิจิทัลอินเตอร์แอ็คทีฟที่ใหญ่ที่สุดในโลก ณ ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์
![Cornetto_Pride_Body4](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhviJgiT5IfARR6Kup22nA_EfRqfXIXVITrCevkGfa4uwVzxNuGw6Dhtsjj9Q5GBLDMgub_eQIWqmo1iQbi_R9b_ErWWs4zqjSLp0SWhwC_oOXWOAcJPNjSa9ys5mUETJXn_Hw1a-kr5xfdzMw3C_taYKYhhRnSYy_LItSEE8ijE5xAzkOC6x3AaWfQ/s16000/Cornetto_Pride_Body4.jpg)
นอกจากนี้คอร์นเนตโตยังต้องการขยายภาพการนำเสนอความสัมพันธ์แบบ LGBTQ+ ที่หลากหลายมากขึ้น เพื่อเพิ่มการยอมรับ สร้างความเสมอภาค และการมีส่วนร่วม จึงจัดกิจกรรม “หยิบเรื่องเรา มาเล่าเป็นหนัง” เปิดรับเรื่องราวและแรงบันดาลใจจากทางบ้านโดยมีจุดประสงค์ที่จะสร้างพื้นที่ปลอดภัยให้ทุกคนกล้าที่จะออกมาเล่าเรื่องราวความรักที่ไม่จำกัดรูปแบบในมุมมองของตัวเอง ทุกเรื่องราวความรัก จะถูกรับฟังอย่างเข้าใจและไม่ตัดสินและนำเอาเรื่องราวและแรงบันดาลใจที่ได้รับการบอกเล่าไปสร้างเป็นภาพยนตร์สั้น โดยกิจกรรมทั้งหมดได้ร่วมมือกับนฤมิตไพรด์ พันธมิตรและภาคีผู้สนับสนุน LGBTQ+ เพื่อการพัฒนาและเฉลิมฉลองการเป็นตัวแทนของ LGBTQ+ ในอุตสาหกรรมภาพยนตร์
คอร์นเนตโตขอเป็นสื่อกลางให้ทุกคนกล้าที่จะแชร์ความรักในหลากหลายมุมมอง เพราะความรักที่อิสระ ต้องไม่ถูกจํากัดความว่าเป็นเรื่องของเพศไหน ขอเป็นกระบอกเสียงให้ผู้มีความหลากหลายทางเพศได้รับความเท่าเทียมในสังคมไทยในทุกมิติ ด้วยรสชาติของความภาคภูมิใจและความชอบในตัวตนที่แท้จริง เพราะทุกเรื่องราวไม่มีอะไรสายเกินจะเริ่มต้นใหม่ติดตามเรื่องราวข่าวสารและแบ่งปันเรื่องราวของคุณได้ที่ Facebook: CornettoThailand