พม.จังหวัดตรัง รับมอบน้ำใจจากเครือข่าย CSR ทำข้าวไข่เจียวแจกจ่ายประชาชน
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/02/1708912710409_copy_1024x684.jpg)
พม.จังหวัดตรัง รับมอบน้ำใจจากเครือข่าย CSR ทำข้าวไข่เจียวแจกจ่ายประชาชนกว่า 300 คน ในการออกหน่วยเคลื่อนที่บริการประชาชน
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/02/1708912710409_copy_1024x684-800x534.jpg)
วันพฤหัสบดีที่ 22 กุมภาพันธ์ 2567 ณ โรงเรียนบ้านต้นปรง หมู่ที่ 1 ตำบลวังมะปรางเหนือ อำเภอวังวิเศษ จังหวัดตรัง นายสกุล ดำรงเกียรติกุล รองผู้ว่าราชการจังหวัดตรัง เป็นประธานเปิดงานโครงการหน่วยบำบัดทุกข์ บำรุงสุข สร้างรอยยิ้มให้ประชาชน จังหวัดตรัง ครั้งที่ 3 ประจำปีงบประมาณ 2567 ภายในงานดังกล่าว นางสาวโสพิญฐ์ สุวรรณหงส์ พัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดตรัง ได้นำทีม พม.หนึ่งเดียวจังหวัดตรังพร้อมด้วยทีมอาสาสมัครพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (อพม.) พื้นที่อำเภอวังวิเศษ ร่วมจัดบูธส่งมอบน้ำใจจากเครือข่าย CSR จังหวัดตรัง ในการทำข้าวไข่เจียวพร้อมน้ำดื่มแจกจ่ายให้ประชาชนที่มาร่วมงานกว่า 300 คน
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/02/1708912673276_copy_1024x684-800x534.jpg)
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/02/1708912682867_copy_1024x684-800x534.jpg)
นางสาวโสพิญฐ์ กล่าวว่า พม.หนึ่งเดียว (One Home พม.จังหวัดตรัง) ได้ร่วมโครงการหน่วยบำบัดทุกข์ บำรุงสุข สร้างรอยยิ้มให้ประชาชน จังหวัดตรัง หรือออกหน่วยเคลื่อนที่บริการประชาชนไปในพื้นที่ต่างๆ ทุกครั้ง โดยมีกิจกรรมสำคัญๆ เช่นในวันนี้ได้ร่วมกับเหล่ากาชาดจังหวัดตรัง ลงพื้นที่เยี่ยมบ้านผู้ป่วยติดเตียง พร้อมมอบเครื่องอุปโภคบริโภค จำนวน 4 ราย และมอบทุนการศึกษาให้เด็กในครอบครัวยากจน จำนวน 10 ทุน ๆ ละ 3,000 บาท เป็นเงิน 30,000 บาท มอบเงินสงเคราะห์ครอบครัวผู้มีรายได้น้อยและไร้ที่พึ่ง จำนวน 17 ครอบครัว ๆ ละ 3,000 บาท เป็นเงิน 51,000 บาท รวมทั้งสิ้นเป็นเงิน 81,000 บาท (แปดหมื่นหนึ่งพันบาทถ้วน) ทั้งนี้ สำหรับข้าวไข่เจียวพร้อมน้ำดื่มที่ได้แจกจ่ายให้กับประชาชนกว่า 300 คน ต้องขอขอบคุณ ร้านขนมเปี๊ยะ ซอย 9 ผู้ให้การสนับสนุนไข่เป็ดออแกนิค 500 ฟอง, น้ำมันพืช 36 ถุง, ข้าวสาร 30 กก. และขนมเปี๊ยะซอย 9 จำนวน 100 ชิ้น ตลอดจน บริษัท สยาม แม๊คโคร (มหาชน) สาขาตรัง ผู้ให้การสนับสนุนจานและช้อนสำหรับใส่อาหาร และธนาคารออมสิน สาขาตรัง ผู้ให้การสนับสนุนน้ำดื่ม 240 ขวด
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/02/1708912695076_copy_1024x684-800x534.jpg)
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/02/1708912708022_copy_1024x684-800x534.jpg)
นอกจากนี้ นายมงคล หนูประสิทธิ์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลวังมะปรางเหนือ ยังได้ให้การสนับสนุนในการหุงข้าวมาให้จำนวน 25 กก. พร้อมอุปกรณ์ทำอาหาร ได้แก่ เตาแก๊ส กะทะ และนางจิรพา เรนเรือง นักพัฒนาสังคมชำนาญการพิเศษ ผู้ให้การสนับสนุนเครื่องปรุงรส ตลอดจนอาหารว่างและเครื่องดื่ม อีกด้วย
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/02/1708912738197_copy_1024x684-800x534.jpg)
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/02/1708912677469_copy_1024x684-800x534.jpg)
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/02/1708912733283_copy_1024x571-800x446.jpg)
นางสาวโสพิญฐ์ กล่าวทิ้งท้ายว่า พม.ตรัง พร้อมขับเคลื่อนงานด้านสังคมและส่งเสริมพัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชน ลดความเหลื่อมล้ำ โดยไม่ทิ้งใครไว้ข้างหลัง และวันนี้ทางสำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดตรัง ได้เชิญชวนให้ผู้เข้าร่วมงานทุกคน ช่วยกัน แอดไลน์ ESS Help Me ซึ่งเป็นระบบแจ้งเหตุฉุกเฉินทางสังคม ติดมือถือไว้ เพื่อจะได้ช่วยเหลือทุกคนได้ หากตกอยู่ในสถานการณ์อันตราย เช่น ถูกทำร้ายร่างกาย ถูกข่มขู่ว่าจะทำร้าย ถูกล่วงละเมิดทางเพศ ถูกกักขังหน่วงเหนี่ยว หรือพบเห็นผู้คลุ้มคลั่งก่อให้เกิดอันตราย และการมั่วสุมก่อให้เกิดเหตุร้ายสามารถกดแจ้งเหตุผ่านไลน์ ESS เพื่อแจ้งเจ้าหน้าที่เข้าไประงับเหตุได้อย่างทันท่วงทีด้วยระบบ Line OA ที่ช่วยสร้างความปลอดภัย แก่ตัวเองและชุมชนเพียงแชร์ให้เพื่อน แอดไลน์ @esshelpme หรือคลิกลิงก์ https://lin.ee/GetbF8D นอกจากนี้ ยังสามารถติดต่อขอความช่วยเหลือได้ที่เบอร์โทรสายด่วน 1300 ได้ตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/02/1708912689524_copy_1024x684-800x535.jpg)