วช. มอบเงินช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยจังหวัดสุพรรณบุรี
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2021/11/ship.jpg)
![](https://www.lokkhaosanonline.com/wp-content/uploads/2021/11/1637894510156.jpg)
สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) มอบเงินช่วยเหลือแก่ผู้ประสบอุทกภัยในพื้นที่จังหวัดสุพรรณบุรี จำนวน 100,000 บาท โดย ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ เป็นผู้ส่งมอบให้กับ นายนพฤทธิ์ ศิริโกศล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุพรรณบุรี ผู้รับมอบ
![](https://www.lokkhaosanonline.com/wp-content/uploads/2021/11/1637894518734.jpg)
![](https://www.lokkhaosanonline.com/wp-content/uploads/2021/11/1637894513619.jpg)
![](https://www.lokkhaosanonline.com/wp-content/uploads/2021/11/1637894515269.jpg)
ในการนี้ นายณัฐภัทร สุวรรณประทีป ผู้ว่าราชการจังหวัดสุพรรณบุรี ได้นำเงินช่วยเหลือดังกล่าว ดำเนินการจัดซื้อเรือพาย จำนวน 20 ลำ โดยนำเรือไปมอบให้ผู้ประสบอุทกภัยในพื้นที่ ตำบลวัดดาว อำเภอบางปลาม้า เมื่อวันที่ 21 พฤศจิกายน 2564 ที่ผ่านมา เป็นจำนวน 10 ลำ และเรืออีก 10 ลำ ส่งมอบให้สำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดสุพรรณบุรี เป็นผู้ดูแล
ทั้งนี้เมื่อสถานการณ์กลับสู่สภาวะปกติก็จะนำเรือกลับมาดูแลรักษาให้พร้อมใช้งานเพื่อรองรับหากเกิดภัยพิบัติในอนาคตต่อไป