รมว.พม. นำทีมลง พื้นที่ จ.พิษณุโลก ดึงภาคีเครือข่ายช่วยแก้ปัญหาประชาชนครบวงจร One Stop Service
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2022/03/one.jpg)
รมว.พม. นำทีมลงพื้นที่ จ.พิษณุโลก เร่งจัดตั้งศูนย์ช่วยเหลือสังคมตำบลเพิ่ม ดึงภาคีเครือข่ายช่วยแก้ปัญหาประชาชนแบบครบวงจร One Stop Service
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_3594.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_6996.jpg)
เมื่อวันที่ 26 มี.ค. 65 เวลา 13.00 น. นายจุติ ไกรฤกษ์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (รมว.พม.) พร้อมด้วยคณะผู้บริหารกระทรวง พม. ลงพื้นที่ตำบลบ้านกลาง อำเภอวังทอง จังหวัดพิษณุโลก เพื่อเปิดศูนย์ช่วยเหลือสังคมตำบลบ้านกลาง (บ้านใหม่ชัยเจริญ) ณ วัดชัยเจริญธรรม และศูนย์ช่วยเหลือสังคมตำบลบ้านกลาง (บ้านน้ำยาง) ณ วัดบ้านน้ำยาง โดยศูนย์ช่วยเหลือสังคมดังกล่าวจะเป็นศูนย์กลางบูรณาการความช่วยเหลือสำหรับการให้บริการสวัสดิการสังคมแก่กลุ่มเปราะบางและประชาชนทุกช่วงวัยที่ประสบปัญหาความเดือดร้อนทางสังคมและสถานการณ์โควิด – 19 ภายใต้การให้บริการสังคมแบบเบ็ดเสร็จ ณ จุดเดียว (One Stop Service) เพื่อความรวดเร็วและทั่วถึง นอกจากนี้ ได้มอบถุงยังชีพแก่ผู้ประสบปัญหาทางสังคมกรณีฉุกเฉินเพื่อบรรเทาความเดือดร้อนเฉพาะหน้า
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_3888.jpg)
นายจุติ กล่าวว่า ปัญหาความยากจนของแต่ละครอบครัวมีสภาพปัญหาไม่เหมือนกัน ดังนั้น การแก้ปัญหาจึงต้องแตกต่างกันออกไปและต้องใช้ระยะเวลา ซึ่งรัฐบาลพร้อมให้ความช่วยเหลือประชาชนทุกกลุ่มเป้าหมายที่ประสบปัญหา แต่ผู้ที่ประสบปัญหาต้องปรับเปลี่ยนเรียนรู้ ต้องฝึกอาชีพใหม่ๆ ที่สามารถสร้างอาชีพและรายได้ที่ดีขึ้น เพื่อไม่ให้ยากลำบากเหมือนเดิม ซึ่งพลเอกประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีต้องการรับทราบปัญหาของประชาชนในพื้นที่ว่ามีอะไรบ้าง มากน้อยเพียงใด และได้รับการช่วยเหลือ และแก้ไขปัญหาไปแล้วเท่าไร
ทั้งนี้ รัฐบาลจึงได้จัดตั้งศูนย์ช่วยเหลือสังคมตำบลขึ้นมาทั่วประเทศ เพื่อช่วยเหลือและแก้ไขปัญหาต่างๆ ของประชาชนในพื้นที่ให้รวดเร็วและทั่วถึง โดยทำงานร่วมกันระหว่างหน่วยงานของกระทรวง พม. ในพื้นที่ และภาคีเครือข่ายทุกภาคส่วน อาทิ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ภาครัฐ ภาคเอกชน และภาคประชาสังคม รวมทั้งอาสาสมัครพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (อพม.)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_494.jpg)
นายจุติ กล่าวเพิ่มเติมว่า สำหรับสภาพปัญหาที่พบในพื้นที่ตำบลบ้านกลาง อำเภอวังทอง และต้องได้รับการพัฒนาคุณภาพชีวิตเร่งด่วน คือ ปัญหาด้านรายได้ เนื่องจากไม่มีงานทำ มีรายได้ไม่แน่นอนและไม่เพียงพอ ไม่มีทุนประกอบอาชีพ มีหนี้สิน และปัญหาด้านที่อยู่อาศัยที่ไม่มั่นคง รวมทั้งปัญหาด้านสุขภาพ เนื่องจากป่วยเป็นโรคร้ายแรง เจ็บป่วยเรื้อรัง ผู้สูงอายุป่วยติดเตียง และพิการ
ทั้งนี้ ศูนย์ช่วยเหลือสังคมตำบลบ้านกลาง (บ้านใหม่ชัยเจริญ) และศูนย์ช่วยเหลือสังคมตำบลบ้านกลาง (บ้านน้ำยาง) ที่จัดตั้งขึ้นมานั้น จะได้เป็นศูนย์กลางสำหรับการแก้ไขปัญหาและช่วยเหลือประชาชนในพื้นที่โดยเร็วที่สุด
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_23340.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_23668.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_2363.jpg)