อพวช. ส่งทีมนักวิชาการร่วมสำรวจระบบนิเวศ สวนเบญจกิติ กับ “กิจกรรมปฏิบัติการสำรวจธรรมชาติในเมือง (City Nature Challenge 2022)”
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2022/05/1651498571048_640x382.jpg)
อพวช. ส่งทีมนักวิชาการร่วมสำรวจระบบนิเวศ สวนเบญจกิติ กับ”กิจกรรมปฏิบัติการสำรวจธรรมชาติในเมือง (City Nature Challenge 2022)”
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/05/1651498571048_640x382.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_20220502_25425.jpg)
องค์การพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ (อพวช.) ร่วมกับองค์กรภาครัฐ และเอกชน รวมถึงอาสาสมัครที่ทำงานด้านความหลากหลายทางชีวภาพและวิทยาศาสตร์พลเมือง ส่งทีมนักวิชาการผู้เชี่ยวชาญในด้านต่าง ๆ อาทิ พืช แมลง สัตว์เลื้อยคลาน นำทีมผู้สนใจร่วม“กิจกรรมปฏิบัติการสำรวจธรรมชาติในเมือง (City Nature Challenge 2022)” ณ สวนเบญจกิติ กรุงเทพฯ เพื่อเก็บข้อมูลสิ่งมีชีวิตชนิดต่างในเขตเมืองอย่างเป็นระบบ ด้วยการสำรวจ เก็บตัวอย่าง แล้วบันทึกผ่านแอปพลิเคชัน iNaturalist หรือ eBird ที่สามารถนำไปเป็นฐานข้อมูลของประเทศและของโลกได้เพื่อนำไปใช้ในการบริหารจัดการสิ่งแวดล้อมเมืองต่อไปได้ในอนาคต
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_20220502_25835.jpg)
สำหรับ “กิจกรรมปฏิบัติการสำรวจธรรมชาติในเมือง (City Nature Challenge 2022)” จัดขึ้นแบบ ออนไซต์ ในวันที่ 30 เมษายน 2565 เวลา 15.00 – 21.00 น. ณ สวนเบญจกิติ กรุงเทพฯ โดย อพวช. ได้ส่งนักวิชาการผู้เชี่ยวชาญด้านธรรมชาติวิทยาในด้านต่าง ๆ เข้าร่วมสำรวจทั้งหมด 8 ท่าน ได้แก่ นายสัญชัย เมฆฉาย ผู้เชี่ยวชาญด้านสะเทินน้ำสะเทินบก
นายทัศนัย จีนทอง ผู้เชี่ยวชาญด้านแมลง (ผีเสื้อ), ดร.รุ่งทิพย์ วงศ์เลอศักดิ์ ผู้เชี่ยวชาญด้านแมลงน้ำ, ดร.ปพิชญา เตียวกุล ผู้เชี่ยวชาญด้านแมลง, นายวิสูจน์ สุพงษ์ และนางสาวพิชญ์สินี มีธง ผู้เชี่ยวชาญด้านพืช นางสาวสิรีพัชร โกยโภไคสวรรค์ ผู้เชี่ยวชาญด้านไส้เดือน ตะเข็บ ตะขาบ และนางสาวบังอร ช่างหลอม ผู้เชี่ยวชาญด้านหอยทาก เพื่อให้คำแนะนำการจำแนกแยกประเภทสัตว์และพืชที่พบภายในสวนเบญจกิติ กรุงเทพฯ ให้กับผู้ที่สนใจเข้าร่วมกิจกรรมในวันดังกล่าว ซึ่งจากการสำรวจในครั้งนี้ ณ สวนเบญจกิติ สรุปผลปรากฏที่ได้ คือ 438 observations 154 species และ71 observers
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/05/1651498573809_640x480.jpg)
“กิจกรรม City Nature Challenge 2022” เป็นกิจกรรมระดับโลกที่จัดขึ้นพร้อมกันทั่วโลกมากกว่า 400 เมือง ใน 40 ประเทศทั่วโลก เพื่อร่วมสำรวจธรรมชาติในเมือง พร้อมเชื่อมโยงประชาคมเมืองให้เข้ากับระบบนิเวศในเขตเมืองที่ตนเองอยู่อาศัย หวังสร้างความตระหนักและให้ความสำคัญในการอนุรักษ์ธรรมชาติจากสิ่งใกล้ตัว โดยประเทศไทยจัดขึ้นระหว่างวันที่ 29 เมษายน – 2 พฤษภาคม 2565 ในพื้นที่จังหวัดกรุงเทพมหานครและปริมณฑล, เมืองระยอง, เมืองขอนแก่น, เมืองเชียงใหม่ และเมืองหาดใหญ่ แล้วทำการรวบรวมสรุปผลการสำรวจเพื่อนำไปประมวณผลการค้นพบความหลากหลายทางชีวภาพที่ได้จากเขตเมืองกับเครือข่ายสมาชิกที่เข้าร่วมโครงการมากกว่า 400 เมือง ใน 40 ประเทศทั่วโลก ในช่วงกลางเดือนพฤษภาคม 2565 ต่อไป
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_20220502_24809.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_20220502_25230.jpg)
“กิจกรรม City Nature Challenge 2022” ได้รับการสนับสนุนและความร่วมมือจากหลายหน่วยงาน ทั้งภาครัฐ เอกชนและองค์กรอิสระ อาทิ มูลนิธิโลกสีเขียว, มูลนิธิรักสัตว์ป่า, องค์การพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ (อพวช.), สำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ (สวทช.), กลุ่มบริษัทดาว และโครงการ Dow Thailand Mangrove Alliance, บริษัท ดีแคทลอน (ประเทศไทย) จำกัด, เครือข่ายเยาวชนระดับโลกด้านความหลากหลายทางชีวภาพประจำประเทศไทย (GYBN Thailand), Nature Plearn Club, โครงการป่าชายเลนเพื่ออนาคต, เถื่อนChannel, ภาควิชาพฤกษศาสตร์ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล และกลุ่มนก หนู งูเห่า