พม.ปิ๊งไอเดีย สร้าง “ผู้ดูแล Care Befriend” รับสังคมสูงวัย
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2022/08/care.jpg)
25 สิงหาคม 2565 นางสาวชวนชม จันทะวงษ์ รองอธิบดีกรมกิจการผู้สูงอายุ เป็นประธานเปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการโครงการเพื่อนสูงวัย (Care Befriend) รุ่นที่ 2 เพื่อเสริมสร้างทักษะความรู้ในการช่วยเหลือดูแลผู้สูงอายุ และเป็นการสร้างโอกาสในการประกอบอาชีพดูแลผู้สูงอายุในรูปแบบใหม่ที่สอดคล้องกับบริบทของสถานการณ์สังคมในปัจจุบัน ซึ่งจัดขึ้นในรูปแบบออนไลน์ ในระหว่างวันที่ 25-26 สิงหาคม 2565 ณ ห้องประชุมประชาบดี ชั้น 19A กระทรวง พม. (อาคารใหม่) โดยบูรณาการความร่วมมือกับหน่วยงานภาคีเครือข่าย สำนักอนามัยผู้สูงอายุ กรมอนามัย คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล บริษัทโกว-มาม่า และทีมขะไจ๋
นางสาวชวนชม จันทะวงษ์ รองอธิบดีกรมกิจการผู้สูงอายุ กล่าวว่า กระทรวง พม. โดยกรมกิจการผู้สูงอายุ มีนโยบายผลักดันการสร้างบุคลากรผู้ดูแลผู้สูงอายุให้มีมาตรฐานและครอบคลุมการดูแลผู้สูงอายุทุกกลุ่ม โดยส่งเสริมและสนับสนุนการสร้างโอกาส สร้างอาชีพ และสร้างรายได้ที่มั่นคงให้กับประชาชน ภายหลังสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) เพื่อให้ประชาชนมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น รวมถึงผู้สูงอายุได้รับการดูแลอย่างเหมาะสม แต่ในปัจจุบัน ผู้สูงอายุมีความหลากหลายและมีความต้องการได้รับการดูแลที่แตกต่างกัน รวมถึงจำนวนบุคลากรผู้ดูแลผู้สูงอายุมีจำนวนไม่เพียงพอต่อความต้องการของสังคม ส่งผลให้ต้องมีการเตรียมความพร้อมเพื่อรองรับและแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น และส่งเสริมสนับสนุนการพัฒนาบุคลากรในการช่วยเหลือดูแลผู้สูงอายุให้เหมาะสมสอดคล้องกับบริบทสถานการณ์สังคม กรมกิจการผู้สูงอายุ ซึ่งเป็นหน่วยงานหลักในการดำเนินงานด้านผู้สูงอายุ จึงผลักดันและสนับสนุนให้มีการจัดอบรมเชิงปฏิบัติการโครงการเพื่อนสูงวัย (Care Befriend) รุ่นที่ 2 ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากวิทยากรผู้เชี่ยวชาญ และแนวทางการสร้างโอกาสในการประกอบอาชีพผู้ดูแลผู้สูงอายุรูปแบบใหม่
![1661443116534](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQZ_jNSwuKG08xYxhJTrfufsZQVWTJz0_tNyT4pjMYbXLchjw4cIm82P-bqpORSSHYGcu2UDfQuZIRyJY5pa2AWU15ardJKKEqH8bCnrO69iq_tF8Pyk84UvHCn0VmjS-WBZ8qEeSi7IXa-8tfXc9xOQgSvfgUGNM26-MlnmnZTkGiL5Id5smLwCb7ew/s16000/1661443116534.jpg)
การอบรมครั้งนี้ ผู้เข้าร่วมอบรมทุกคนจะได้รับทักษะและความรู้หลากหลายมิติ อาทิ ความสำคัญของการดูแลผู้สูงอายุ จิตวิทยาการสื่อสารและทักษะการรับฟังเพื่อดูแลใจผู้สูงอายุ การเสริมพลังใจและเทคนิคจัดการความเครียดผู้ดูแลผู้สูงอายุ และการพัฒนาบุคลิกภาพและสร้างภาพลักษณ์ผู้ดูแลผู้สูงอายุ รวมถึงได้รับประสบการณ์ด้านการดูแลผู้สูงอายุโดยตรง ซึ่งจะเป็นการเสริมสร้างทักษะในการช่วยเหลือผู้สูงอายุอย่างครบถ้วนทุกมิติให้แก่บุคลากรผู้ดูแลผู้สูงอายุ อพม. และประชาชน โดยมุ่งเน้นให้ผู้สูงอายุได้รับการดูแลอย่างเหมาะสมและมีคุณภาพชีวิตที่ดีต่อไป
![1661443116729](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg54i9ao171ogB48z-RbLPCy6aI5pmVk3J6euRIlDub70VyzKGVDGCJhoT54uxJlOLAVPavIZr-nJQPZLbogXnWX_0FXQ6ru1xuxQChts7wVxUuhlLBfE-DX07sycirV_AgqPfbm99KLLr1mL1zgsFDtdX151P_TTaOPHdsqigF2kzY0ZZuKpajnl1V1A/s16000/1661443116729.jpg)