“ปั่นปันกัน 2023” จากภูเก็ต สู่ กรุงเทพมหานคร ระดมทุนให้มูลนิธิด้วยกันเพื่อคนพิการและสังคม
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/06/979619.jpg)
ปั่นปันกัน 2023 ปั่นจักรยานการกุศลระยะทาง 1,000 กิโลเมตร 8 วัน จากภูเก็ต สู่ กรุงเทพมหานคร เพื่อระดมทุนให้มูลนิธิด้วยกันเพื่อคนพิการและสังคม
![979612](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKqxKRRmBvaTedkFWeFHq7VAfdmnPICtZqe9PcIylvAsW2v0dvKQqooT3XTnskJRA8poUPNI0RX1IV46P4tFauO-3JAXGPcq_Od8K-j9QHKLNHbIhwxSg0YrqkIVfBMbsuzWpwriN6yWMrDsnoggshBmAgbek6nKfu9dMl46kRYvwiOb9MYoOlKJIH/s16000/979612.jpg)
โครงการปั่นปันกัน ร่วมกับมูลนิธิด้วยกันเพื่อคนพิการและสังคม และเทใจดอทคอม สามารถระดมทุนการบริจาคเป็นยอดทั้งสิ้น 1,237,699 บาท ผ่านการปั่นจักรยานการกุศลระยะทาง 1,000 กิโลเมตร ระยะเวลา 8 วัน ตั้งแต่วันที่ 4-11 มิถุนายน 2566 จากภูเก็ตสู่กรุงเทพฯ เพื่อเป้าหมายในการเพิ่มศักยภาพของผู้คนผ่านการเล่นกีฬา โดยปีนี้ การจัดกิจกรรม มุ่งมั่นที่จะสร้างสภาพแวดล้อมการเล่นกีฬาแบบมีส่วนร่วมที่ทุกคนสามารถเพลิดเพลินกับกิจกรรมกีฬาได้โดยไม่มีการแบ่งแยก
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/06/979617-800x533.jpg)
![979618](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2J5Yht-J8yaZIS6Z7ydUcy7zuRqLMCRuiZyfzfr3RmX4390Aha-GWLxbL6Qnp6AwK4mh8ruQnpCeVanPk0tQS2TWXsldLJ-faDDjh1TznMO70Av4-PdFxHmjgq6tG8M0ibxaeaVs7LKJrKJvgd5aSGOchIn9htxDK-Di8pMHQBA0YuPRBx1vKqoXb/s16000/979618.jpg)
นางสาว รุจิรพรรณ จึงรุ่งเรืองกิจ ประธานโครงการปั่นปันกัน กล่าวสรุปโครงการว่า โครงการปั่นปันกันได้จัดขึ้นเป็นปีที่ 2 โดยในปีนี้ทางโครงการฯ ได้จัดทำแคมเปญการปั่นจักรยานทางไกล เส้นทาง ภูเก็ต-กรุงเทพฯ โดยมีจุดเริ่มต้นที่ ลากูน่า ภูเก็ต ผ่านจังหวัดพังงา ระนอง ชุมพร ประจวบคีรีขันธ์ สมุทรสงครามและสิ้นสุดที่สนามกีฬาแห่งชาติ กรุงเทพมหานคร เป็นระยะทางกว่า 1,000 กม. ภายในเวลา 8 วัน ตั้งแต่วันที่ 4-11 มิถุนายน 2566
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/06/979610-800x534.jpg)
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/06/979620-800x533.jpg)
นางสาว รุจิรพรรณ กล่าวเพิ่มเติมว่า โดยโครงการปั่นปันกันในครั้งนี้คณะนักปั่นได้ปั่นเข้าสู่จุดมุ่งหมายเป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดยในระหว่างการปั่นผ่าน 6 จังหวัดเป็นระยะเวลา 8 วันนั้น ทางโครงการยังได้มีการประชาสัมพันธ์การท่องเที่ยวเชิงกีฬา และโปรโมทสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจระหว่างเส้นทาง เพื่อเป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยวท้องถิ่น โดยได้มีผู้เข้าร่วมกิจกรรมการปั่นทั้งสิ้นประมาณ 200 คน หมุนเวียนกันตลอดเส้นทาง และสามารถระดมทุนการบริจาคได้เป็นยอดทั้งสิ้น 1,237,699 บาท และจะนำเงินบริจาคส่งมอบให้แก่ทางมูลนิธิด้วยกันเพื่อคนพิการและสังคมต่อไป
![979615](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYCktud6RkZONuVG3303fr0S-Th2ryE8xbkaqUXIZHLnawcZ63ec8e2jctB3pL3-yR4HRKa1jEkgOhvCndTF_Hz6LetWibdFs2lSFKVHUFYZBS5DF6gyjn2vWNGaNcsdAtxmnfKWDYvDta2z2OGSugEyZXnMIa-UyaBk-3rOpoYKcP8AqSpbiziyD9/s16000/979615.jpg)
โดยวัตถุประสงค์ของโครงการปั่นปันกันในครั้งนี้ เพื่อระดมทุนให้กับมูลนิธิด้วยกันเพื่อคนพิการและสังคม ในการสร้างโอกาสและพื้นที่ทำกิจกรรมให้กับคนพิการ และไม่พิการในพื้นที่กรุงเทพมหานคร และจังหวัดอื่นๆ เพื่อสร้างต้นแบบให้เกิดการรับรู้การทำกิจกรรมร่วมกัน ภายใต้แนวคิด “ทำได้ด้วยกัน” เพื่อสร้างจิตสำนึกให้สาธารณชนสนับสนุนผู้พิการให้เข้าถึงกิจกรรมกีฬาได้มากขึ้น และเพื่อสนับสนุนนโยบายการท่องเที่ยงเชิงกีฬา (Sport Tourism) เพื่อกระตุ้นให้คนหันมาสนใจการท่องเที่ยวร่วมกับการทำกิจกรรมกีฬาเพื่อส่งเสริมเศรษฐกิจท้องถิ่น
และเพื่อนำไปใช้ประโยชน์ในการจัดกิจกรรมเพื่อทลายข้อจำกัดในการเล่น กีฬา ภายใต้คอนเซ็ป ออลลิมปิก (Allympic) เพื่อเป็นต้นแบบให้ผู้จัดการแข่งขันกีฬาและสังคมได้เห็นการแข่งขันและการเล่นกิจกรรมร่วมกัน ของคนไม่พิการและคนพิการ ที่สามารถทำร่วมกันได้ และถือเป็นครั้งแรกในประเทศไทย โดยมีการแข่งขันกีฬาร่วมกัน ประกอบด้วย วิ่ง แบดมินตัน แชร์บอล จานร่อน หมากฮอส และปิงปอง นางสาว รุจิรพรรณ กล่าวทิ้งท้าย
![979611](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi9W8aWduWnA-jINPh3jSdvy-7hh98RVOISVGxSxPmUWdn2_NlHasDObLve3ndSWp_RlnEHq1ddtnqkfQnMo7lKHUQwbwtNJCRZl7OfoWgpiu0Kq0PpITyxjNVWqQWUDeLZHpp3ijtYWJAfzDrqf8vWGMfbZK8BEE87w1V5pDlB7zP7q_9gnif_ucps/s16000/979611.jpg)
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/06/979613-800x533.jpg)
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/06/979616-800x533.jpg)
ท่านชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ได้ให้เกียรติมาเป็นประธานในพิธี กล่าวปิดโครงการปั่นปันกัน 2023 “ผมขอชื่นชมในปณิธาณและความทุ่มเทของโครงการปั่นปันกันและนักกีฬาทุกท่าน ในการระดมทุนให้มูลนิธิด้วยกันเพื่อคนพิการและสังคมในครั้งนี้ เพื่อสร้างโอกาสและเพิ่มพื้นที่ทำกิจกรรมกีฬาให้กับคนพิการ และไม่พิการ และสร้างต้นแบบการทำกิจกรรมร่วมกัน ทั้งยังสร้างความตระหนักรู้ให้แก่สังคมว่า ยังมีคนพิการอีกมากมาย ที่รอให้เราเปิดพื้นที่เพิ่มให้กับพวกเขา ได้มีโอกาสร่วมทำกิจกรรมและแข่งขันกีฬากับนักกีฬาทั่วไป ทั้งในพื้นที่กรุงเทพมหานคร และจังหวัดอื่นๆ ทั่วประเทศไทย และขอขอบพระคุณนักปั่นทุกท่านที่ได้เข้ามาร่วมปั่นเพื่อระดมทุนในครั้งนี้”
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/06/979614-800x534.jpg)
อนึ่ง สำหรับท่านที่สนใจร่วมสนับสนุนโครงการ ท่านยังคงสามารถบริจาคเงินสนับสนุนของท่านผ่านทาง เทใจดอทคอม (taejai.com) ไปจนถึงวันที่ 15 กรกฎาคม 2566 นี้ และติดตามโครงการของเราได้ผ่านทางเฟสบุ้ค ( https://www.facebook.com/panpankunth )