โฟโต้เพาะช่างคว้าแชมป์ถ่ายภาพ RPST YOURS One Shot Knockout กวาด 10 รางวัล เวที Sustainability Expo 2023
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696594768806.jpg)
ว๊าว ปังไม่หยุด โฟโต้เพาะช่างคว้าแชมป์ถ่ายภาพ RPST YOURS One Shot Knockout พร้อมกวาดรวม 10 รางวัล กระหื่มเวที ในงาน Sustainability Expo 2023 ณ ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696594796889-800x600.jpg)
เมื่อวันที่ 2 ตุลาคม 2566 สมาคมถ่ายภาพแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ร่วมกับมูลนิธิส่งเสริมการถ่ายภาพ และ Education Institute Support Activity (eisa) จัดกิจกรรมแข่งขันถ่ายภาพ RPST YOURS One Shot Knockout ภายใต้โจทย์ “ Wow ว๊าว” ในงานมหกรรมด้านความยั่งยืนที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในอาเซียน Sustainability Expo 2023 ณ ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ โดยนางสาวกฤติพร ถิ่นบางบน (ยีนส์) นักศึกษาชั้นปีที่ 2 สาขาวิชาศิลปะการถ่ายภาพ วิทยาลัยเพาะช่าง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์ ได้รับรางวัลชนะเลิศ
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696594831709-800x531.jpg)
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696594824940-800x535.jpg)
น้องยีนส์ เล่าว่า ตอนถ่ายภาพนี้อย่างแรกคือเรามองเห็นความสวยงามของอินทีเรีย ในหัวตอนนั้นคิดแค่ว่า “มันสวย” ซึ่งเราชอบ Geometry กับซี่ของบันได และแสงที่ตกลงมาจากชั้นบน คือเห็นแล้วว่าเส้นมันนำสายตา เลยมานั่งรอตรงที่หน้าบันได ซึ่งเราเองก็รอนานพอสมควร กว่าที่คนจะเดินผ่านขึ้นมาใช้บันไดนี้ สิ่งที่เรารอคือ รอ Something Happened มันคือบางสิ่งบางอย่างที่คอนโทรลไม่ได้ ให้เกิดขึ้น ณ ขณะนั้น แล้วค่อยกดชัตเตอร์ในช่วงเวลาที่มันใช่ คือเหมือนเราวางเฟรมไว้ก่อนหน้าแล้ว ว่าอยากให้มีคนอยู่ในภาพ แล้วก็แค่รอให้มันเกิดขึ้น เอาเข้าจริงก่อนหน้านั้นก็มีคนเดินผ่านมานะ แต่คิดว่าคนนี้ยังไม่ใช่ เลยรอไปอีก จนเจอกับคนในภาพที่สวมเสื้อสูทสีดำพอดี จึงออกมาเป็นภาพนี้ในท้ายที่สุด
สำหรับสิ่งที่ต้องการสื่อสารผ่านภาพ คือความงามที่มันทำงานกับตัวเราค่ะ เพราะมันไม่มีเทคนิคอะไรอย่างอื่นเลยในภาพขาวดำนี้ เรามองว่าภาพขาวดำมันมีความพิเศษบางอย่าง ตรงที่มันไม่ใช่สิ่งที่เรามองเห็นอยู่ พอเป็นสิ่งที่มันแตกต่างออกไปจากสิ่งที่เราเห็นในขณะนั้นด้วยสายตาของเราเองซึ่งเอาจริงๆแล้ว ภาพนี้เราจะไม่ค่อยให้ความสำคัญกับคนมากนัก คนเหมือนเป็นแค่องค์ประกอบหนึ่งในภาพ เพื่อให้ตรงกับเฟรมที่เราวางไว้ เพื่อตอบสนองความรู้สึกที่เรามีกับตำแหน่งนี้ เพื่อที่จะทำให้ภาพมันดูสมบูรณ์ยิ่งขึ้น
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696594812587-800x605.jpg)
นี่เป็นครั้งแรกที่ได้รางวัลใหญ่อะไรขนาดนี้ ปกติแล้วจะรู้สึกกดดันตัวเองเป็นพิเศษ ถ้าต้องแข่งขันอะไรในบางอย่าง แล้วก็เป็นคนไม่ค่อยมั่นใจในผลงานตัวเองมาตลอด แต่ครั้งนี้พอเราปรับ Mindset ตัวเองใหม่ คิดแค่ว่าเราตั้งใจถ่ายภาพของเราไป พอตัดคำว่าแข่งออกจากในหัวไปแล้ว ก็ทำให้ไม่กดดันตัวเองอีกต่อไปค่ะ กับคำถาม คิดว่าทำไมกรรมการเค้าว๊าวกับภาพเรา หนูว่า เพราะมนุษย์เรามักจะมีความเชื่อมโยง กับความงามที่มันเป็น รูปร่าง รูปทรง โดยที่คนเราอาจจะไม่รู้ตัว อย่างในภาพนี้วัตถุที่เราเห็น มันมีรูปทรง มีวงกลมซ่อนอยู่ ทั้งส้วนโค้งเว้าของตัวบันไดเอง และความงามของขาวดำก็มีส่วน อีกอย่างนึงคือกรรมการบอกว่า ภาพนี้ให้ความรู้สึกเหมือนในภาพยนตร์เรื่อง The Godfather
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696594768806-800x460.jpg)
สำหรับรายการนี้ นอกจากน้องยีนส์จะสามารถคว้าแชมป์มาได้แล้ว นักศึกษาสาขาวิชาศิลปะการถ่ายภาพ วิทยาลัยเพาะช่าง ยังได้รับรางวัลอื่นๆ รวมทั้งสิ้น 10 รางวัล จากการประกวดแข่งขันทั้งหมด 13 รางวัล นับเป็นความสำเร็จแบบ “Wow ว๊าว” ของวิทยาลัยเพาะช่างเลยทีเดียว โดยผู้ที่ได้รับรางวัลยอดเยี่ยม ( HONORABLE MENTION) อีก 9 รางวัล ได้แก่
นายวีระภัทร วงศ์สกุลเกษม ชั้นปีที่ 2
นายณัฐพงศ์ เชยโพธิ์ ชั้นปีที่ 3
นายชฎาธาร แก้วเฮ้า ชั้นปีที่ 3
นายธีรภัทร พรมอ่อน ชั้นปีที่ 3
นายเนที พัดชีวา ชั้นปีที่ 3
นายยศรุตม์ จิตรแสวง ชั้นปีที่ 3
นายธัชชัยสิทธิ์ ศรีบุรินทร์ ชั้นปีที่ 2
นายประวีร์ พวงรอด ชั้นปีที่ 2
นายทีอาโก้ คำแปง ชั้นปีที่ 1
![](http://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696594754442-800x600.jpg)
รายชื่อกรรมการตัดสิน – The Panel of Judges ได้แก่
คุณนิติกร กรัยวิเชียร
คุณตุลย์ หิรัญญลาวัลย์
คุณกนก สุริยสัตย์
คุณขจร พีรกิจ
คุณลักขณา คุณาวิชยานนท์
คุณธีระฉัตร โพธิสิทธิ์
คุณณภัชป์ รัตนศักดิ์
ชมผลงานที่ได้รางวัล :https://web.facebook.com/media/set?vanity=RPSThailand&set=a.716751517147106