รพ.ห้วยกระเจาเฉลิมพระเกียรติฯ รพ.ต้นแบบอัจฉริยะ ระดับเพชร
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/03/jj.jpg)
รพ.ห้วยกระเจาเฉลิมพระเกียรติฯ รพ.ต้นแบบอัจฉริยะ ระดับเพชร มุ่งพัฒนาระบบบริการสุขภาพ สร้างสุขสู่ชุมชน
องคมนตรี ติดตามความก้าวหน้าการพัฒนางานสำคัญของ รพ.ห้วยกระเจาเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา จ.กาญจนบุรี มีการพัฒนาระบบบริการสุขภาพตามนโยบายกระทรวงสาธารณสุขและยุทธศาสตร์โรงพยาบาลเฉลิมพระเกียรติ สร้างสุขสู่ชุมชนอย่างยั่งยืน ภายใต้แนวคิดศาสตร์พระราชา ผ่านเกณฑ์การประเมินโรงพยาบาลต้นแบบอัจฉริยะ ระดับเพชร ดูแลผู้ป่วยยาเสพติดด้วยชุมชนล้อมรักษ์ CBTx ช่วยผู้ป่วยเบาหวานควบคุมระดับน้ำตาลในเลือดได้โดยไม่ต้องใช้ยา ด้วยการนำศาสตร์พระราชามาใช้ในการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมร่วมกับ หลัก 3อ.2ส. ประหยัดค่ายาได้ถึง 750 บาทต่อราย พร้อมวางแผนพัฒนาศักยภาพยกระดับเป็นศูนย์ทันตกรรมฟันปลอม รองรับสังคมผู้สูงอายุ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhBCuukQQYYajFw_yrTTG2jd7wZohBlWIlbsk30M2dXxG14jwbnvVdPYgJpIqRPfsuZ42QBnZy-6YcA9ghK7T5rQ8z4vrzDpW6MlUNnE_6vv6evVtWmRNS_2OF4m0N0ZKqrrhZkFMvKr7_t8NTd6Fk2W-gSAOHaL6DL6ZSvPVIVPne18k6ik_iKXszFyng/s16000/jj2.jpg)
13 มีนาคม 2567- ที่ รพ.ห้วยกระเจาเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา จ.กาญจนบุรี ศาสตราจารย์เกียรติคุณ นพ.เกษม วัฒนชัย องคมนตรี รองประธานกรรมการมูลนิธิเทพรัตนเวชชานุกูล พร้อมด้วย รศ.นพ.เชิดชัย ตันติศิรินทร์ ผู้ช่วยรัฐมนตรีประจำกระทรวงสาธารณสุข นพ.กิตติ กรรภิรมย์ สาธารณสุขนิเทศก์ เขตสุขภาพที่ 5 คณะผู้บริหาร และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินงานสำคัญของโรงพยาบาล ให้กำลังใจผู้ปฏิบัติงาน พร้อมมอบของเยี่ยมให้กับผู้ป่วย เยี่ยมชมกิจกรรมหน่วยแพทย์อาสามูลนิธิเทพรัตนเวชชานุกูล สาขาผิวหนังและพัฒนาการเด็ก นิทรรศการโรงเรียนผู้สูงอายุ อสม.Rider และศูนย์เรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียง
รศ.นพ.เชิดชัย กล่าวว่า รพ.ห้วยกระเจาเฉลิมพระเกียรติฯ เป็นโรงพยาบาลขนาด 30 เตียง มีเครือข่ายโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล 6 แห่ง ดูแลประชากร 33,814 คน ให้บริการผู้ป่วยนอกเฉลี่ย 141 คนต่อวัน ผู้ป่วยในเฉลี่ย 23 คนต่อวัน ดำเนินการตามยุทธศาสตร์โรงพยาบาลเฉลิมพระเกียรติ ตามหลัก SDG พัฒนาอย่างยั่งยืน ภายใต้แนวคิดศาสตร์พระราชาตามแนวพระราชดำริ ซึ่งมีผลการดำเนินงานสำคัญมากมาย อาทิ โครงการสร้างสุขแก่ชุมชน นำเงินพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี องค์ประธานกรรมการมูลนิธิเวชชานุกูล ช่วยเหลือชุมชนโดยรอบโรงพยาบาลที่ประสบปัญหาความเดือดร้อนด้านต่างๆ นอกจากนี้ ได้ให้การดูแลรักษาผู้ป่วยเบาหวาน ด้วยการนำศาสตร์พระราชามาใช้ในการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมร่วมกับหลัก 3อ.(อาหาร ออกกำลังกาย อารมณ์) 2ส.(ไม่สูบบุหรี่ และลดการดื่มสุรา) เป็นระยะเวลา 6 เดือน – 1 ปี โดยเน้นการควบคุมอาหารและการออกกำลังกาย รับประทานพืชผักที่ปลูกกินเองตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง เป็นต้น จนสามารถควบคุมระดับน้ำตาลในเลือดได้โดยไม่ใช้ยา ซึ่งช่วยลดมูลค่าการใช้ยา ในปี 2567 ได้ถึง 750 บาทต่อราย อีกทั้งดูแลผู้สูงอายุ จำนวนกว่าร้อยละ 17.8 ของประชากร ให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น ด้วยการจัดตั้งคลินิกผู้สูงอายุ ชมรมผู้สูงอายุ 4 ชมรม และโรงเรียนผู้สูงอายุ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgctErVqdpJiIrNY0NJEsSiwCLBg-nuDUr-SlEKAEeXb_rhf4dXCu7NYaHlWwPq2HbB4bjNontswd_VDp98RUVB3YKgBRiIqwtNGWWuwB4vHoV5a4l6GgIj7gCYRCAAfjFpPb0dvnUIH1nCTE39N9fx9kAfkDyXe9PRzvdoOF9N31j0kLM03LnS_PSTW-0/s16000/jj5.jpg)
รศ.นพ.เชิดชัย กล่าวต่อว่า โรงพยาบาลยังได้จัดตั้งชุมชนล้อมรักษ์ CBTx 3 ชุมชน ดูแลผู้ป่วยยาเสพติดกว่า 40 ราย จัดค่ายฟื้นฟูสภาพทางสังคม 100 ราย ผู้ป่วยร้อยละ 92 เข้าสู่กระบวนการบำบัดรักษา ได้รับการดูแลต่อเนื่องจนถึงการติดตาม โดยในปี 2567 จะเพิ่มกิจกรรมจิตอาสาเพื่อพัฒนาศูนย์เรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียงในโรงพยาบาล รวมทั้ง มีการออกหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ห้วยกระเจายิ้มและหน่วยแพทย์อาสามูลนิธิเทพรัตนเวชชานุกูล โครงการพาหมอไปหาประชาชน และเป็นโรงพยาบาลอัจฉริยะต้นแบบ ระดับเพชร นำเทคโนโลยีดิจิทัลมาใช้ในการให้บริการที่สะดวก รวดเร็ว ลดการรอคอย มีบริการ Health Rider ส่งยากลับบ้าน ช่วยลดค่าใช้จ่ายการเดินทางให้ผู้ป่วย 105 ราย/เดือน ตลอดจนติดตั้งระบบ solar cell ช่วยลดค่าไฟฟ้าได้กว่าร้อยละ 11 และมีแผนพัฒนาโรงพยาบาลให้เป็นศูนย์ทันตกรรมฟันปลอม เพื่อรองรับสังคมผู้สูงอายุในอนาคตอีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiEM_IBG4sOBqL2ufd1EEMh2mWyzKMKA3WWNhhgwoUT8Q5bN0uDRgTp86rJivgfsekbAHPfYaw0hyphenhyphenFhoFv-JrvepMGa70MI6ubglPUdhDrynhjloqFJe41ABfzL3UDRjJSpHknothZW5-aln45QX0hikL8iTpTlnuuCbT-5dISMi6NCm_ZyEN5lDIKrJkA/s16000/jj4.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhI2klhxPzfVsw1jLhFMDyLHN0owR6xiz_EGx5gPmY3RoooAXK0LAlRYVIPxDwuOwo8YWwjAcsd4ACaqcWuE-GPwVSe7RlKYLdd3Sl7WQDximoCADpl_2xo91g2YYd_hrx8XLrZvYAEVI3hSoDahow8ckgctjxcziiR-Y11Nb-r5A073u3B8bHXiGdTukY/s16000/jj3.jpg)