ทัพเรือภาคที่ 3 ร่วมชมรมนิสิตเก่ามก. จ.ภูเก็ต – จ.พังงา จัดกิจกรรมปล่อยเต่าสู่ทะเล
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696772712620_copy_1024x682.jpg)
กิจกรรมเพื่อสังคม ณ เกาะราชาใหญ่
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696772712620_copy_1024x682-800x533.jpg)
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696772764203_copy_1024x682-800x533.jpg)
เมื่อวันที่ 7 ตุลาคม 2566 ทัพเรือภาคที่ 3 ร่วมกับชมรมนิสิตเก่ามหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ จว.ภูเก็ต – จว.พังงา จัดกิจกรรมปล่อยลูกเต่าทะเลคืนสู่ธรรมชาติตามโครงการอนุรักษ์พันธุ์เต่าทะเลของกองทัพเรือ และร่วมกันเก็บขยะชายหาด ณ เกาะราชาใหญ่ ต.ราไวย์ อ.เมืองภูเก็ต จว.ภูเก็ต
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696772787521_copy_1024x682-800x533.jpg)
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696772779401_copy_1024x682-800x533.jpg)
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696772811334_copy_1024x682-800x533.jpg)
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696772828287-800x533.jpg)
การจัดกิจกรรมดังกล่าวป็นการสร้างแรงบันดาลใจ และปลูกฝังจิตสำนึกในการรักษ์ธรรมชาติ และสิ่งแวดล้อม ให้กับผู้เข้าร่วมกิจกรรม โดย พลเรือโท สุชาติ ธรรมพิทักษ์เวช ผู้บัญชาการทัพเรือภาคที่ 3 และพลเรือตรี พงษ์มิตร ณรงค์กูล เสนาธิการทัพเรือภาคที่ 3 ได้เดินทางไปร่วมกิจกรรมนี้ด้วย
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696772825618_copy_1024x682-800x533.jpg)
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696772820157_copy_1024x682-800x533.jpg)
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2023/10/1696772822982_copy_1024x682-800x533.jpg)
นอกจากนี้ยังได้จัดกำลังพลของเรือ ต.111 ที่ลาดตระเวนอยู่ในทะเล ได้แวะจอดเรือที่เกาะราชาใหญ่ และจัดกำลังพลเข้าร่วมกิจกรรม